Hotline: 0901 575 333(zalo, facebook) | Email: banthochua@gmail.com

Người Công Giáo Có Được Phép Phá Thai Hay Không? Vạ Tuyệt Thông Là Gì ?

HỎI:

Con chào Cha. Con có câu hỏi này muốn hỏi Cha. Mong Cha giải đáp giúp con. Có một chị hỏi con nhưng con cũng không được rõ lắm. Tìm hiểu qua mạng nhưng cũng không biết là hiểu đúng chưa. Người này đã sống chung với một người nam trước hôn nhân, họ có quan hệ tình dục và dẫn đến có con. Sau đó họ đi phá thai. Chị ấy là người công giáo, còn người nam thì không. Sau đó chị có đi xưng tội. Cha khuyên chị làm nhiều việc lành và tha tội cho chị. Sau đó chị ấy vẫn tiếp tục lên rước lễ trong tình trạng vẫn quan hệ tình dục. Một thời gian sau đó họ chia tay, đường ai nấy đi. Chị ấy cảm thấy rất buồn và lương tâm cắn rứt. Chị tự cảm thấy mình rất tội lỗi và bị ám ảnh bởi tội phá thai rất nhiều. Và tiếp tục đi xưng tội đó. Sau thời gian dài, chị nói thấy Cha tha tội nhanh quá, chị cảm thấy tội như chưa được tha. Chị vẫn rất bất an vì tội lỗi mình. Sau cùng vào năm Thánh Lòng Thương Xót. Chị có nghe đến ơn toàn xá và quyết định xưng lại một lần nữa những tội đó và đọc kinh viếng nhà thờ để được lãnh ơn toàn xá. Chị cảm thấy rất thoải mái. Nhưng chị có nghe đến mắc vạ tuyệt thông mà trước kia chị không hề hay biết. Con có tìm hiểu mà cũng chưa rõ lắm. Vì chị nói rằng khi giải tội không thấy Cha nhắc đến tha vạ. Mà chỉ tha tội thôi. Nên chị rất lo rằng liệu mình đã được tha chưa? Và chị lại cảm thấy bất an vì điều đó. Bản thân con cũng không rõ về điều đó. Sau đó chị ấy lại đi xưng lại tội đó. Cha có nói rằng chị đã xưng tội đó rồi thì không cần xưng nữa. Nhnưg gần đây chị mới hiểu về vạ tuyệt thông. Nên rất mong Cha giúp con giải đáp được vấn đề khúc mắc này. Hy vọng sẽ giúp cho chị tìm được giải pháp bình an tâm hồn. Con cám ơn Cha!

Đáp:

Chị Nhung mến,

Theo Bộ Giáo Luật hiện hành, điều 1398 qui định: “Ai thi hành việc phá thai, và việc phá thai có kết quả sẽ mắc vạ tuyệt thông tiền kết”. Việc tha vạ tuyệt thông này được nhìn dưới hai trường hợp sau đây:

-Trong tình trạng nguy tử: bất cứ linh mục nào, cho dù không có năng quyền giải tội, cũng được giải hết mọi vạ và mọi tội cách thành sự và hợp thức cho mọi hối nhân lâm cơn nguy tử. Hình phạt cấm lãnh nhận các bí tích hay á bí tích sẽ được tháo cởi bao lâu phạm nhân còn trong tình trạng nguy tử (Điều 352 §1).

-Trong trường hơp bình thườngcha giải tội có quyền tha ở tòa trong, lúc ban bí tích, vạ tuyệt thông tiền kết hay cấm chế chưa tuyên bố, nếu hối nhân khổ sở vì phải thường xuyên ở trong tình trạng tội nặng suốt thời gian cần thiết để Bề Trên có thẩm quyền định liệu. (Điều 1357§1)

Khi ban sự xá giải, cha giải tội phải buộc hối nhân, nếu không tuân thì sẽ mắc vạ lại, phải thượng cầu trong vòng một tháng lên Bề Trên có thẩm quyền hay một linh mục có năng quyền, và phải theo quyết định của Ngài; tạm thời, cha giải tội phải ra việc đền tội tương xứng và, nếu cần, đòi sửa chữa gương xấu và thiệt hại. Sự thượng cầu có thể được thực hiện qua cha giải tội, những không nói tên của hối nhân. (Điều 1357§2).

Như vậy việc tha vạ này thuộc thẩm quyền Đức Giám mục Giáo phận và những linh mục được Đức Giám mục uỷ quyền, cho nên nếu cha giải tội nào không được sự uỷ quyền của Giám mục Giáo phận thì khi giải tội phá thai ngài được phép tha vạ và tha tội, nhưng buộc ngài phải cho hối nhân biết đương sự phải đến trình bày với Giám mục Giáo phận hay linh mục có thẩm quyền xin giải vạ trong vòng một tháng kể từ ngày xưng tội, nếu sau một tháng đương sự không thượng cầu với Giám mục hay linh mục có thẩm quyền, thì sẽ bị mắc vạ trở lại.

Cũng xin được lưu ý về điểm này tuỳ theo từng giáo phận khác nhau, có nơi Đức Giám Mục ủy quyền cho một vài linh mục giải vạ, có nơi Đức Giám Mục ủy quyền giải vạ cho tất cả các cha trong giáo phận, và cũng có nơi Đức Giám Mục không ủy quyền cho ai cả, chỉ mình ngài có quyền giải vạ mà thôi.

Trong Năm Thánh Lòng ChúaThương Xót  2016, ĐTC Phanxicô  đã quyết định ban cho tất cả các linh mục “được giải tội phá thai cho những ai đã phạm tội này mà ăn năn xin ơn tha thứ”.

Do đó, nếu bạn chị đi xưng tội vào năm 2016 về tội phá thai, thì đương nhiên cha giải tội được phép tha vạ và tha tội cho bạn của chị mà không cần đòi hỏi một sự thuợgn cầu lên bề trên có thẩm quyền. Và hãy nói cho bạn chị yên tâm là khi cha giải tội tha tội thì cũng có nghĩa là ngài đã tha vạ rồi, bởi vì có tha vạ mới tha tội được.

Chị hãy nói với bạn chị hãy yên tâm và tin thác vào lòng Chúa thương xót. Điều quan trọng bây giờ là nỗ lực sống hoàn thiện và đừng tái phạm nữa.

Sưu tầm


Website: www.banthochua.net - FB: banthochua.net
Cửa hàng bàn thờ Thiên Chúa, Công Giáo - Hồng Ân
Khu làng nghề Kiên Lao - Xóm 5 - Xuân Tiến - Xuân Trường - Nam Định
Hotline: 091 167 3366 - Zalo/facebook: 090 157 5333 - Email: banthochua@gmail.com

Trả lời

Close Menu

Gọi ngay

×
×

Cart